วันจันทร์ที่ 25 มีนาคม 2567 นักศึกษาระดับปริญญาตรี ชั้นปีที่ 4 และนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษา ภาควิชาวิศวกรรมโยธา คณะวิศวกรรมศาสตร์ มจธ. จำนวน 20 คน เข้าศึกษาดูงาน ณ โครงการส่งน้ำและบำรุงรักษาชลหารพิจิตร ตำบลคลองด่าน อำเภอบางบ่อ จังหวัดสมุทรปราการ และสำนักการระบายน้ำ กรุงเทพมหานคร โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อให้นักศึกษาที่กำลังศึกษารายวิชา CVE483 Water Resources Development ในภาคการศึกษาที่ 2/2566 ได้สัมผัสประสบการณ์ทำงานจริง ของงานชลประทาน ระบบคลองส่งน้ำ การระบายน้ำและอาคารในคลองชลประทาน รวมถึงสมดุลและการเปลี่ยนแปลงสภาพแม่น้ำตามธรรมชาติ การควบคุมรักษาสภาพน้ำและการเรียนรู้วิธีการจัดการพัฒนาโครงการสร้างที่เกี่ยวข้องกับการบริหารจัดการน้ำ
![](https://ce.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/116469_0-1024x498.jpg)
![](https://ce.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/116471_0-1024x768.jpg)
![](https://ce.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/116472_0-1024x768.jpg)
![](https://ce.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/116475_0-1024x768.jpg)
![](https://ce.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/116476_0-1024x768.jpg)
![](https://ce.kmutt.ac.th/wp-content/uploads/2024/03/116477_0-1024x498.jpg)